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DIBAJI

Maendeleo endelevu na ustawi wa jamii unapaswa kuzingatia
uwepo wa mazingira safi na salama kwa jamii yote. Uchafuzi
wa mazingira ni moja ya changamoto kubwa katika uhifadhi
wa mazingira hapa nchini, sehemu kubwa ya uchafuzi huu
huchangiwa na udhibiti usio endelevu wa taka ngumu. Aidha,
uzalishaji wa taka ngumu nchini kwa sasa, unakadiriwa kufikia
takriban tani 17.4 milioni za taka kwa siku. Hali hii imechangiwa
zaidi na ongezeko la idadi ya watu na kukua kwa shughuli za
kiuchumi. Tafiti mbalimbali zinaonesha zaidi ya asilimia 70
ya bajeti za usimamizi na udhibiti wa taka ngumu katika nchi
zinazoendelea ikiwemo Tanzania hutumika katika kukusanya
na kusafirisha taka. Kutokana na gharama hizi kuwa kubwa,
Mamlaka za usimamizi zimeshindwa kusimamia na kudhibiti
taka na hivyo kusababisha taka nyingi kutupwa kiholela katika
maeneo yasiyo rasmi.

Hali hii imesababisha kuwepo kwa miji michafu, milipuko ya
magonjwa, uharibifu wa mazingira na miundombinu ikiwemo
kujaa kwa taka katika mifumo ya maji taka na mifereji ya
maji ya mvua, uchafuzi wa vyanzo vya maji ikiwemo mito,
mabwawa na bahari. Takwimu zinaonesha kuwa asilimia 85 ya
taka zinazoingia baharini zinatoka katika maeneo ya nchi kavu
yaliyoshindwa kudhibiti taka. Aidha, uwepo wa taka katika
bahari na maeneo mengine husababisha vifo na kuathirika kwa
viumbe hai ikiwemo mimea, samaki na wanyama wengine.

Ili kukabiliana na changamoto hizi ikiwemo gharama za kusafirisha
taka kwenda dampo, Sheria ya Usimamizi wa mazingira ya
mwaka 2004; Sheria ya Afya ya Jamii ya mwaka 2009; na Kanuni
za Usimamizi wa Taka ngumu za mwaka 2009 zinaelekeza kuwa
uzalishaji wa taka unapaswa kupunguzwa kadri inavyowezekana



ili kuchangia katika kupunguza kiasi cha taka kinachosafirishwa
kwenda katika madampo.

Utekelezaji wa matakwa ya Sheria na kanuni za udhibiti taka
ngumu utafanyika kwa kutumia mfumo wa Punguza, Tumia Tena
na Rejeleza (PTR) taka unaotambulika zaidi kama 3R yaani
Reduce, Re-use and Recycle kwa lengo la kuimarisha udhibiti na
usimamizi endelevu wa taka ngumu nchini. Hivyo serikali kupitia
Ofisi ya Makamu wa Rais imeandaa mwongozo wa Punguza,
Tumia tena na Rejeleza ambao unaendana na matakwa ya
sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya Mwaka, 2004 na Kanuni
ya Usimamizi wa Taka Ngumu ya Mwaka 2009 zinazohimiza juu
upunguzajiwa kiasi cha taka kinachozalishwa kabla ya kupelekwa
dampo. Aidha, Mwongozo huu umebainisha hatua kwa hatua
shughuli zinazopaswa kutekelezwa na wadau mbalimbali katika
kufanikisha utekelezaji wa dhana ya hii. Vilevile Mwongozo huu
unalenga: Kutoa maelekezo ya kutekeleza dhana ya Punguza,
Tumia tena na Rejeleza katika usimamizi na udhibiti wa taka
ngumu nchini; Kuwezesha jamii kupata kipato kupitia shughuli
za urejelezaji; Kuwezesha utekelezaji wa matakwa ya Sheria
na kanuni, hususan katika kutekeleza taratibu za kupunguza,
kutumia tena, na kurejeleza taka ngumu; na Kukuza uelewa
wa wadau katika kutekeleza majukumu yao ili kufanikisha
usimamizi na udhibiti wa taka ngumu.

Kwa muktadha huo, ni matumaini yangu kwamba utekelezaji
wa Mwongozo huu utachangia katika uboreshaji wa usafi wa
mazingira, kukuza uelewa, kuongeza kipato kwa jamii na
kupunguza gharama za uendeshaji wa shughuli za udhibiti na
usimamizi wa taka ngumu nchini.

Hivyo, ninachukua fursa hii kuwaomba wadau wote nchini
kutumia Mwongozo huu katika kuwezesha shughuli za udhibiti



wa taka nchini kwa kutumia dhana ya Punguza, Tumia tena na
Rejeleza.
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WAZIRI WA NCHI, OFISI YA MAKAMU WA RAIS

MUUNGANO NA MAZINGIRA






SHUKRANI

Kukamilika kwa Mwongozo huu wa Usimamizi na Udhibiti wa
Taka ngumu kwa kutumia dhana ya Punguza, Tumia tena na
Rejeleza ni matokeo ya jitihada za dhati za wadau mbalimbali
wa usimamizi na udhibiti wa taka ngumu nchini.

Aidha, ni matumaini yangu kuwa mafanikio ya utekelezaji
wa Mwongozo huu, unahitaji ushiriki mkubwa wa wadau
wote waliopo katika mnyororo wa udhibiti wa taka. Wadau
wanaolengwa katika utekelezaji wa Mwongozo huu ni pamoja
na maeneo ya biashara; Taasisi na idara za Serikali; Taasisi za
elimu; Viwanda; Sekta ya ujenzi; Sekta ya afya na Jamii kwa
ujumla.

Napenda kutoa shukrani kwa timu ya wataalamu iliyoshiriki
katika kuandaa Mwongozo huu. Timu hii iliundwa na wataalamu
kutoka Ofisi ya Rais - TAMISEMI; Ofisi ya Makamu wa Rais; Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto; Wizara
ya Viwanda na Biashara; Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira; Halmashauri za Majiji ya: Dar es Salaam, Dodoma,
Mbeya na Mwanza yalitumika kuwakilisha Halmashauri zote
nchini.

Aidha, napenda kutoa shukrani zangu kwa Bw. Mohammed
Khamis Abdulla, Naibu Katibu Mkuu, OMR na Dkt. Andrew M.
Komba, Mkurugenzi wa Mazingira kwa kushirikiana kusimamia
na kuratibu maandalizi ya Mwongozo huu. Vilevile napenda
kutoa shukrani kwa menejimenti na watumishi wote wa Ofisi ya
Makamu wa Rais kwa kushiriki kikamilifu katika maandalizi ya
Mwongozo huu.

Mwisho, nawashukuru wadau wote waliotoa michango yao



kwa namna moja ama nyingine katika kuandaa Mwongozo huu
uliokusudia kuweka mfumo utakaowezesha kupunguza uzalishaji
taka, kuhamasisha urejelezaji na matumizi mbadala ya taka.

Mary N. Maganga
KATIBU MKUU
OFISI YA MAKAMU WA RAIS






TAFSIRI YA MANENO NA VIFUPISHO
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Masoko, maduka makubwa na madogo,
Maghala, Karakana, Kantini, Migahawa,
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Maeneo maalum yanayochakata malighafi
kutengeneza bidhaa nyingine

Kampuni, kiwanda au watu binafsi
wanaojihusisha na kuchakata taka kwa
ajili ya kutengeneza bidhaa.

Makampuni au vikundi vinavyoingia
Mkataba na Taasisi au Halmashauri kwa
ajili ya kuzoa taka katika maeneo yao

Watoa huduma ya bidhaa kwa viwanda au
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SURA YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI

1.1 Hali ya Usimamizi na Udhibiti wa Taka
ngumu Nchini

Tanzania kama zilivyo nchi nyingi kusini mwa Jangwa la
Sahara, imeendelea kushuhudia ongezeko la uzalishaji wa
taka linalosababishwa na ongezeko la watu mijini. Takwimu
zinaonesha idadi ya watu waishio mijini nchini Tanzania
iliongezeka kutoka 617,500 mwaka 1967 hadi kufikia 13,691,550
mwaka 2012. Ongezeko hili limeambatana na changamoto
mbalimbali ikiwemo kuongezeka kwa uzalishaji wa taka.
Kiwango cha uzalishaji wa taka nchini kinakadiriwa kufikia tani
milioni 17.4 kwa mwaka 2019 (VPO, 2019a).

Hata hivyo hali ya ukusanyaji na utupaji salama wa taka katika
miji mbalimbali nchini imekuwa si ya kuridhisha. Kwa mfano, Jiji
la Dar es Salaam hukusanya takribani asilimia 50 tu ya kiasi cha
tani5,300zinazozalishwa kwa siku wakati Jiji laArusha hukusanya
kiasi cha asilimia 54.8 ya kiasi cha tani 550 zinazozalishwa kwa
siku na Jiji la Mbeya hukusanya asilimia 35 ya kiasi cha tani
400 zinazozalishwa kwa siku. Vilevile jiji la Mwanza hukusanya
asilimia 67.2 ya kiasi cha tani 338 zinazozalishwa kwa siku na
Jiji la Dodoma hukusanya asilimia 33 ya tani 305 zinazozalishwa
kwa siku. Hali hiyo inasababisha wastani wa asilimia 50 ya
taka zinazozalishwa kubaki katika mazingira ya Majiji na Miji
mbalimbali nchini na hatimaye kusababisha madhara kwenye
jamii ikiwemo milipuko ya magonjwa kama vile kipindupindu,
homa ya matumbo, kuharisha nk.; kuharibika kwa mandhari
kutokana na kuenea kwa taka kwenye maeneo mbalimbali kama



vile kando kando ya barabara, kwenye maeneo ya wazi, kwenye
Mito na fukwe za Bahari na Maziwa; Kuharibika kwa mifumo
ikolojia ya maeneo mbalimbali kama vile baharini, kwenye
maziwa na mito; na uharibifu wa miundombinu unaotokana na
mafuriko yanayosababishwa na kuziba kwa mfereji ya maji ya
mvua kwa sababu ya utupaji taka usio salama.

Tafiti mbalimbali zinaonesha kuwa Miji/Majiji katika nchi nyingi
zilizopo kusini mwa Jangwa la Sahara ikiwemo Tanzania hutumia
zaidi ya asilimia 70 ya bajeti ya usimamizi na udhibiti wa taka
ngumu kwa mwaka kwa ajili ya kukusanya na kusafirisha taka
pekee. Hali hii inasababisha mamlaka za Serikali za Mitaa katika
nchini nyingi ikiwemo Tanzania kushindwa kumudu gharama za
udhibiti wa taka ngumu na hivyo kiasi kikubwa cha taka kutupwa
katika maeneo yasiyo rasmi kama vile mito, maeneo ya wazi na
mifereji ya maji ya mvua.

Jitihada za kukabiliana na changamoto ya gharama kubwa za
kusafirisha taka kwenda dampo, zinapaswa kuendana na Sheria
ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004; Sheria ya Afya ya
Jamii ya mwaka 2009 na Kanuni za usimamizi wa Taka Ngumu ya
mwaka 2009 ambazo zinaelekeza wajibu wa Mamlaka ya Serikali
za Mitaa kuhakikisha uzalishaji wa taka unapunguzwa katika
maeneo yao. Aidha mwongozo wa Punguza, Tumia Tena na
Rejeleza (PTR) unalenga katika kuweka mfumo wa kitaasisi wa
Udhibiti wa Taka ngumu kwa kupunguza gharama za usimamizi
na uendeshaji kwa kushirikisha wadau wote muhimu katika
shughuli za udhibiti wa taka ngumu.



1.2 Changamoto zilizopo katika usimamizi wa
Taka ngumu

Mfumo wa usimamizi wa taka unaotumika kwa sasa nchini
unahusisha ukusanyaji na upelekaji wa taka moja kwa moja
dampo. Aidha, tafiti mbalimbali zinaonesha mfumo huu
umeshindwa kuleta ufanisi katika usimamizi na udhibiti wa
taka ngumu. Hii inatokana na ukweli kwamba mamlaka nyingi
za serikali za Mitaa nchini zinakabaliwa na changamoto
mbalimbali kama vile kukosekana kwa maeneo ya kuhifadhi
taka kwa muda (waste transfer stations); umbali mrefu kwenda
dampo; uhaba wa magari ya taka; ufinyu wa bajeti na uhaba
wa zana na vifaa vinavyotumika katika udhibiti wa taka ngumu.
Hali hii imesababisha kuongezeka kwa gharama za usimamizi na
udhibiti wa taka ngumu na hivyo kiasi cha taka kinachokusanywa
na kupelekwa dampo kuwa chini ya aslimia 50 katika maeneo
mengi nchini. Baadhi ya watafiti akiwemo Visvanathan (2007),
Seow (2017) and Yhdego (2018) wameeleza kwamba mfumo wa
Punguza, Tumia tena na Rejeleza kuwa ndiyo mfumo unaofaa
katika kukabiliana na changamoto za usimamizi na udhibiti
wa taka ngumu mijini. Aidha tathmini iliyofanyika katika nchi
zaidi za Korea, Taiwan, Singapore, Hongkong na Japan Mfumo
huu unapunguza kiasi cha taka kinachopaswa kwenda dampo
na hivyo kupunguza gharama za udhibiti wa taka ngumu hasa
usafirishaji wa taka kwenda dampo ambao unakadiriwa kutumia
wastani wa asilimia 70 ya bajeti ya udhibiti wa taka ngumu.

1.3 Umuhimu wa Mwongozo wa PTR

Kuongezeka kwa uzalishaji wa taka; kiasi kidogo cha bajeti
kinachotengwa na mamlaka za Serikali za Mitaa katika usimazi
na udhibiti wa taka ngumu; gharama kubwa za usafirishaji wa
taka kwenda dampo na kukosekana kwa rasilimali fedha kwa ajili



ya ujenzi wa madampo ya kisasa kunapelekea umuhimu mkubwa
wa kupunguza kiasi cha taka kinachozalishwa. Ofisi ya Makamu
wa Rais-Mazingira imeandaa mwongozo huu ili kuwezesha
wadau wa usimamizi na udhibiti wa taka kutekeleza matakwa ya
kisheria katika kupunguza kiasi cha taka kinachopelekwa kwenye
madampo. Mwongozo huu unalenga kuwezesha utekelezaji wa
dhana ya Punguza, Tumia Tena na Rejeleza (PTR) kwa lengo la
kuongeza ufanisi katika udhibiti wa taka ngumu nchini. Kifungu
cha 55 (g) cha sheria za Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka
1982 kinaelekeza jukumu la usimamizi wa udhibiti wa taka
ngumu kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hata hivyo pamoja
na kwamba mamlaka za Serikali za Mitaa kupewa jukumu hilo
kisheria, na kuwepo kwa sheria na kanuni za udhibiti wa taka
bado hakukuwepo mwongozo unaoelekeza utaratibu, hatua na
mbinu zinazopaswa kufuatwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa na
wadau wengine ili kutekeleza mpango wa kupunguza uzalishaji
wa taka.



SURA YA PILI

2.0 HALI HALISI

2.1 Ukubwa wa Tatizo la udhibiti wa Taka
ngumu nchini

Tanzania kama zilivyo nchi nyingi kusini mwa Jangwa la Sahara
huduma ya udhibiti wa taka ngumu imekuwa si ya kuridhisha
(Omar, 2019; Omar, 2020 and Omar, 2021). Kiasi cha taka
kinachokusanywa kwa siku katika miji mingi kimeendelea kuwa
chini ya asilimia 50. Hali hii imesababisha taka kudhibitiwa
katika njia zisizo salama ambapo takribani asilimia 3 ya taka
zinazozalishwa huchomwa kiholela, asilimia 30 hufukiwa, na
asilimia 17 hutupwa hovyo katika mazingira ikiwemo maeneo
ya wazi, mifereji ya maji ya mvua na vyanzo vya maji kama vile
mito, maziwa, na bahari.

Kielelezo Na. 1: Taka zikitupwa katika Mto Msimbazi eneo la
Vingunguti katika Jiji la Dar es Salaam.



Hali ya uhifadhi wa taka imeendelea kuwa si ya kuridhisha
na hivyo kuchangia katika kuenea kwa taka katika maeneo
mbalimbali. Idadi kubwa ya wakazi wamekuwa wakiendelea
kutumia vyombo duni vya kuhifadhia taka kama vile mifuko
ya viroba, ndoo zailizochakaa, mifuko ya plastiki nk. Hali hii
imesababisha kuenea kwa taka katika maeneo mbalimbali na
kusababisha athari mbalimbali za kiafya kwa jamii.

nchini.

Aidha, hali ya usafirishaji wa taka nayo imekuwa si yakuridhisha
katika maeneo mengi nchini. Vifaa vinavyotumika kusafirisha
taka ikiwemo magari, trekta, na vyombo vingine vimekuwa
katika hali mbaya na hivyo kuruhusu taka kumwagika wakati
wa kusafirisha na hivyo kuendelea kuchangia katika uchafuzi wa
mazingira



Kielelezo Na. 3: Hali ya vyombo vya kusafirisha taka.

Kukosekana kwa utaratibu wa utupaji wa taka umekuwa
ni miongoni mwa changamoto za udhibiti wa taka nchini.
Madampo mengi yakiwemo yale ya kisasa yamekuwa katika hali
isiyoridhisha. Utaratibu wa utupaji na usimamizi wa taka kwenye
madampo umekuwa ukichangia uchafuzi wa mazingira ikiwemo
utiririshaji wa maji machafu (leachate) ambao ni hatari kwa
afya za binadamu na ustawi wa mazingira.

Krelelezo Na 4: Halr ya dampo la Chrdaya katika jiji la Dodoma
(Kushoto) na Muriet katika Jiji la Arusha (Kulia).



Kielelezo Na.5: Hali ya dampo la Pugu Kinyamwezi katika jiji la
Dar es Salaam.

2.2 Uzoefu wa udhibiti wa taka ngumu kwa
kutumia dhana ya Punguza, Tumia tena
Rejeleza kutoka nchi nyingine

Utekelezaji wa Mpango wa Punguza, Tumia Tena, Rejeleza
kwa kiasi kikubwa unatofautiana katika ngazi mballimbali za
uzalishaji taka. Hii inatokana na kutofautiana kwa aina ya
taka zinazozalishwa, jinsi zinavyozalishwa na namna mfumo
wa usimamizi katika eneo taka hizo zinazopozalishwa. Kwa
muktadha huo sehemu hii itajikita katika kuelezea uzoefu wa
kutekeleza dhana ya Punguza, Tumia Tena, Rejeleza katika
Ngazi ya Kaya, Viwanda na Taasisi nyingine.

2.2.1 Uzoefu wa Utekelezaji wa Mpango wa Punguza,
Tumia Tena, Rejeleza Katika Ngazi ya Kaya

1.2.1.1 Uzoefu kutoka Mji Wa Hoi An, Vietnam

Hoi An ni miongoni mwa miji katika nchiya Vietnam yenye wakazi
takriban 90,150 na kukadiriwa kuzalisha kiasi cha taka tani
80,925 kwa siku (Hoi An Natural Resources and Environmental

Committee, 2011).



Katika kutekeleza Mkakati wa usimamizi na udhibiti wa Taka
Ngumu Mji wa Hoi An unatekeleza Mpango wa Punguza,Tumia
Tena na Rejeleza, kwa awamu 2. Awamu ya kwanza ilianza
mwaka 2012 kwa majaribio katika Kata 4. Awamu ya 2 ilianza
mwaka 2014 na kuhusisha Kata zote na kufanya mji wa Hoi An
kuwa mji wa kwanza kutekeleza mpango wa Punguza, Tumia
Tena na Rejeleza kwa mji mzima katika nchi Vietnam.

Mji wa Hoi An, ulitumia viongozi wa wakilishi wa Wananchi
katika ngazi ya Kata kuwaelekeza wananchi kutenganisha Taka
katika makundi matatu; Taka zinazooza, Taka zisizooza na
Taka zinazopaswa kurejelezwa. Taka zinazooza zimewekewa
utaratibu wa kukusanywa kila siku ya Jumatatu, Jumatano na
ljumaa. Taka zisizooza hukusanywa siku ya Jumanne, Alhamisi na
Jumamosi. Taka za kurejelezwa wananchi wamekuwa wakiziuza
moja kwa moja kwa warejelezaji au kuwapatia wakusanya taka
za kurejeleza wasio rasmi (Waste pickers).

na yale ya pembezoni mwa Mji walielekezwa kuzishughulikia
taka zinazooza kwenye maeneo yao.

Ukusanyaji wa Taka katika Mji wa Hoi An, umekuwa ukifanywa
katika ngazi kubwa 2. Ngazi ya kwanza ni katika Mitaa yenye
barabara kubwa zinazopitika kwa urahisi ambayo hufanywa
na Magari ya kusaga taka (Compactor Trucks) yanayomilikiwa
na Manispaa. Magari haya hupita kwenye barabara kubwa na
kukusanya taka zilizowekwa kwenye maeneo ya kukusanyia taka
kando kando mwa barabara. Ngazi ya pili ni katika maeneo yenye
barabara nyembamba zisizopitika kwa urahisi kwa kutumia
magari makubwa ya Manispaa. Katika maeneo haya huduma ya
kuzoa taka hufanywa na vikundi vya wanajamii kwa kutumia
mikokoteni na kuzipeleka kwenye barabara kubwa ambapo



huchukuliwa na magari ya Manispaa. Taka zote zinazooza
zilizokusanywa na Manispaa na vikundi vya kijamii hupelekwa
kwenye mtambo wa kutengeneza mbolea. Taka zisizooza
hupelekwa kuteketezwa katika dampo.

Tathmini ya utekelezaji mradi wa katika Mji wa Hoi An imebaini
ufanisi katika kutekeleza dhana ya Punguza, Tumia Tena,
Rejeleza unahitaji yafuatayo:

i.

iii.

Kuwepo kwa Mtambo wa utengenezaji Mbolea.
Asilimia 53.12 ya taka zinazozalishwa katika mji wa Hoi
An ni taka zinazooza. Kuanzia mwaka 2012 Manispaa
imekuwa na mpango wa kuhakikisha taka zinazooza
zinapunguzwa kwa kutengeneza mbolea. Eneo lenye
ukubwa wa Hekta 5.4 limetengwa kwa ajili ya kiwanda
cha kutengeneza mbolea. Jumla ya tani 55 kwa siku
hutengenezwa mbolea huku ajira 37 zikizalishwa katika
mtambo huo.

Kuwepo wa soko la vifaa vinavyofaa kurejelezwa.
Katika Mji wa Hoi An, kuna jumla ya Maduka 17
yanayohusika na ununuzi wa Vifaa vinavyorejelezwa
(Trinh, 2015). Maduka haya yananunua jumla ya tani
3 kila siku. Hii ni takribani asilimia 4.6 ya Taka zote
zinazozalishwa katika Mji wa Hoi An.

Kuwepo kwa kanuni ya kulazimisha utenganishaji
wa Taka. Katika Mji wa Hoi An, kutotenganisha Taka
ni kosa kwa mujibu wa sheria. Mtoa huduma ya uzoaji
Taka akigundua taka zilizowasilishwa na mzalishaji
hazijatenganishwa atamlazimisha mzalishaji wa taka
hizo kurudi na taka zake nyumbani kama hatua ya
awali. Aidha, kama mzalishaji huyo wa Taka ataamua
kutorudi nazo nyumbani atalazimika kulipa faini ya
fedha taslimu. Hii pia inaambatana na kuandikiwa



barua ya onyo kutoka manispaa na kupunguziwa baadhi
ya fursa wanazopata jamii kutoka Manispaa.

2.2.1.2 Uzoefu kutoka Mji wa Hanoi, Vietnam
(2006- 2009)

Mji wa Hanoi, Vietnam katika kipindi cha Mwaka 2006 -2009
ulianzisha Mradi wa kutekeleza dhana ya Punguza, Tumia
Tena na Rejeleza (3R) katika Kata 4 kwa ufadhili wa Shirika
la Misaada la Japan (JICA). Mpango huu ulilenga kujikita zaidi
katika urejelezaji wa taka zinazooza. Kazi kubwa katika mradi
huu ilikuwa ni kutoa elimu na mafunzo ya namna ya utekelezaji
wa dhana ya Punguza, Tumia Tena na Rejeleza. Kwa kushirikiana
na wadau elimu ilitolewa kwa kufanya vikao na wana jamii
pamoja na kutembelea nyumba hadi nyumba kutoa elimu kwa
Wananchi. Vilevile elimu ilitolewa kwa wanafunzi mashuleni
mara mbili kwa wiki. Zaidi ya vipindi 300 vya redio vilifanyika
katika kipindi cha mradi kuelimisha jamii kutekeleza dhana
ya Punguza, Tumia Tena na Rejeleza. Mradi pia ulifanikiwa
kuwahamasisha vijana wa kujitolea na vikundi vya kina mama
kushiriki katika uhamasishaji na utekelezaji wa mradi.

Aidha, mradi pia ulihusisha upanuzi wa mtambo wa kutengeneza
mbolea na kutekeleza mkakati wa kuongeza mahitaji ya
mbolea. Tathmini ya utekelezaji wa mradi huu imebaini mambo
yafuatayo:

i. Utekelezaji wa mpango wa Punguza, Tumia Tena,
Rejeleza unahitaji Kuwepo kwa Mpango kazi
madhubuti unaoonyesha namna ya kuzishughulikia taka
zilizotenganishwa pamoja na kutenga bajeti ya kutosha
kutekeleza kampeni ya kuhamasisha utekelezaji
mpango.



ii. Kuweka mwongozo unaoainisha namna wananchi
watakavyoshiriki katika utekelezaji wa Mpango. Hii
inaweza kuhusisha namna ya kutenganisha taka, muda
wa kuchukua taka na eneo/ maeneo ya kuchukulia
taka.

iii.  Kufanya kampeniza uhamasishaji pamoja na kusimamia
sheria ipasavyo.Uzoefu wa Vietnam unaonyesha
usimamiaji wa sheria, kanuni na taratibu kikamilifu
unachangia kwa kiasi kikubwa kuongeza ufanisi wa
utekelezaji wa Mpango.

iv.  Mamlaka zinazohusika na udhibiti wa taka kuhakikisha
kabla ya kuanza kutekeleza mpango wa Punguza. Tumia
Tena na Rejeleza elimu ya kutosha inatolewa kwa jamii
ili kuongeza uelewa na utayari wa ushiriki wao.

v. Mamlaka inayohusika na udhibiti na usimamizi wa
taka ngumu kuhakikisha huduma ya uhakika ya
kuzishughulikia taka zilizotenganishwa inapatikana.
Ushiriki wa wananchi unaweza kuwa mkubwa iwapo
wataona jitihada zao za kutenganisha taka zina
matokeo chanya. Kitendo cha kutenganisha taka na
kutoshughulikiwa kunaweza kuathiri utekelezaji wa
mpango.

2.2.1.3 Uzoefu kutoka Nchi ya Japan

Japani ni miongoni mwa Nchi zinazofanya vizuri katika kudhibiti
taka ngumu kupitia mfumo wa PTR. Mafanikio ya Japan kwa
kiwango kikubwa yamechangiwa na uwepo wa sheria wezeshi
zilizochochea wadau mbalimbali kushiriki katika utekelezaji wa
mfumo wa PTR (Srinivas, 2015). Miongoni mwa sheria hizo ni
pamoja na;



Sheria ya Msingi ya kuanzisha mfumo mzunguko katika
usimamizi wa Taka ya mwaka...(Fundamental Law for
establishing a Sound Material Cycle Society)

Sheriaya Usimamizi wa Taka na Usafi (Waste Management
and Public Cleansing Law)

Sheriaya kuhamasisha matumizi ya rasilimali zinazoweza
kurejelezwa ya mwaka...(Law for the Promotion of
Utilization of Recyclable Resources)

Sheria ya vifungashio na vibebeo vinavyorejelezeka ya
mwaka... (Container and Packaging Recycling Law)

Sheria ya vifaa vya umeme majumbani vinavorejelezeka
ya mwaka... (Electric Household Appliance Recycling Law)

Sheria ya urejelezaji wa malighafi za Ujenzi ya mwaka...
(Construction Material Recycling Law)

Sheria ya urejelezaji wa vyakula ya mwaka... (Food
Recycling Law)

Sheria ya urejelezaji wa magari chakavu ya mwaka...
(End-of-life Vehicle Recycling Law) na

Sheria ya kuhamasisha Manunuzi yanayozingatia hifadhi
ya Mazingira ya mwaka... (Law on Promoting Green
Purchasing).

Kwa mfano, kwa kupitia sheria ya kuhamasisha manunuzi
yanayozingatia hifadhi ya Mazingira (Law on Promoting Green
Purchasing) kila taasisi ya Serikali inalazimika kuwasilisha taarifa
kila Mwaka kuonyesha namna walivyofanya manunuzi ya bidhaa
na huduma kwa kuzingatia hifadhi ya Mazingira (Green Purchase)



Aidha, Pamoja na uwepo wa sheria mbalimbali mafanikio ya
Japani katika utekelezaji wa Mfumo wa PTR pia yamechangiwa
na uwekezaji walioufanya katika uelimishaji wa jamii, ubunifu
wa teknolojia mbalimbali zinazowezesha na kuchochea
utekelezaji wa mfumo wa PTR, ushirikiano wa karibu baina ya
Taasisi mbalimbali za Serikali na binafsi na uwepo wa masoko
kwa bidhaa zinazorejelezwa (Srinivas, 2015).

2.2.1.4 Uzoefu wa Utekelezaji wa Dhana ya Punguza,
Tumia Tena, Rejeleza Viwandani

Katika sehemu hii Kampuni ya Sweden inayojihusisha na
uzalishaji wa nguo aina ya “Jeans” na kampuni za Samsung na
Dell zinazojihusisha na uzalishaji wa vifaa vya umeme na vile vya
kielektroniki zimetumika kama mifano bora katika utekelezaji
wa dhana ya Punguza, Tumia Tena na Rejeleza.

a) Uzoefu kutoka Kampuni ya Kushona Nguo Ya Nudie
Jeans-Nchini Sweden

Sekta ya ushonaji wanguo ni miongoni mwa sekta 10 zinazoongoza
kwa uzalishaji wa taka nyingi duniani (Athanasios, 2018). Hii
inatokana na mnyororo mkubwa wa thamani katika sekta hii
ambao huanzia kwenye uzalishaji wa malighafi, usafirishaji na
usimamizi wa malighafi, uchakataji wa malighafi katika viwanda,
ushonaji wa nguo, usafirishaji wa nguo hizo, uuzaji wa rejareja,
na hatimaye utupaji wa nguo zilizokwisha chakaa.

Kampuni ya Nudie Jeans imekuwa miongoni mwa makampuni
yaliyojiwekea utaratibu wa kutekeleza dhana ya Punguza,
Tumia Tena, na Rejeleza katika shughuli zake. Kampuni hii
imeanzisha mfumo wa kutoa punguzo la asilimia 20 kwa mteja
atakayerudisha nguo ya zamani aliyokwisha itumia katika
maduka yao yaliyopo katika Majiji ya London, Gothenburg na



Stockholm. Nguo iliyorudishwa husafishwa na kuuzwa tena
kama Mtumba (Nudie Jeans, 2014). Aidha kama ikitokea nguo
iliyorudishwa ina hali mbaya kiasi cha kutoweza kuvalika tena,
nguo hiyo hurejelezwa kiwandani. Vilevile Kampuni ya Nudie
Jeans hutoa bure huduma ya kuzifanyia matengenezo nguo
zilizoharibika kwa wateja wao.

b) Uzoefu kutoka Kampuni za kuzalisha vifaa vya umeme na
elektroniki ya Samsung

Kampuni ya Samsung imeandaa na kuweka utaratibu wa kutoa
hudumu ya kufanya matengenezo bure kwa vifaa vya wateja
wao kwa lengo la kuhakikisha wateja wao wanatumia vifaa
hivyo kwa muda mrefu na hivyo kupunguza uzalishaji wa Taka.
Aidha, Kampuni hii imekuwa ikitoa udhamini (warranty) wa kati
ya miaka 2 mpaka 10 kwa kifaa au sehemu muhimu ya kifaa
ili kuhakikisha vifaa vyao vinatumika kwa muda mrefu kadiri
iwezekanavyo. Vilevile kampuni hii imetenga maeneo mahsusi
ya kufanyia matengenezo bidhaa za wateja wao bure pamoja
na kuanzisha mfumo wa kielektroniki inayoweza kumuongoza
mteja kujifanyia matengenezo madogo madogo mwenyewe.

Katika kuhakikisha bidhaa wanazozalisha zinarejelezeka kwa
urahisi Kampuni ya Samsung kuanzia mwaka 2015 ilijiwekea
lengo la kuhakikisha asilimia 30 ya kompyuta za mezani
wanazozalisha zinatengenezwa kwa plastiki ambayo inaweza
kurejelezwa kwa urahisi. Lengo hili pia lilihusisha utengenezaji
wa charger na earphone za simu za mkononi na baadhi ya vifaa
vya ndani vya simu hizo.



2.2.1.5 Uzoefu wa Utekelezaji wa Dhana ya Punguza,

Tumia Tena, Rejeleza Sehemu za Maofisi

Katika kutekeleza dhana ya Punguza, Tumia Tena na Rejeleza
katika sehemu za Ofisi, Kampuni ya PwC ya nchini Sweden
ilfanya yafuatayo:

i

iii.

Kuhamasisha mabadiliko ya tabia kwa watumishi
wake: Miongoni kwa kampeni zilizoanzishwa na
kampuni hii ni ile ya “Tuongee Uchafu” (Let’s talk
rubbish) iliyoanza kutekelezwa mwaka 2016. Kampeni
hii ililenga katika kuwezesha watumishi wake kushiriki
kwenye upunguzaji wa taka kwa kufikisha ujumbe kwa
namna ya mzaha na utani kupitia vikatuni na jumbe
mbalimbali hasa baada ya chakula cha mchana kwenye
baruapepe kuwakumbusha kuzitenganisha taka baada
ya kupata chakula cha mchana. Kampeni hii ilipokolewa
vizuri na watumishi na kupelekea kampuni ya PwC
kuvunja rekodi yake ya utenganishaji taka kwa mwaka
huo

Kutengeneza bidhaa zilizoharibika ili zitumike tena:
Kampuni ya PwC imeingia kwenye mashirikiano na
kampuni ya Tier 1 na S2S kwa ajili ya kuzitengeneza
simu za mkononi na kompyuta mpakato na kuziuza
tena. Mpango huu umesaidia kuongeza kipato na pia
kupunguza kiasi cha taka zilizopaswa kupelekwa
dampo.

Kutengeza mbolea au nishati kutokana na taka za
mabaki ya vyakula. Kampuni ya PwC inashirikiana na
kampuni ya Uptown Oil kuzalisha nishati inayotumika
kama chanzo cha joto kutokana na mafuta yalitumika
katika migahawa iliyopo kwenye ofisi zake. Nishati



inayozalishwa imetumika katika mifumo ya viyoyozi
hasa nyakati za joto na mifumo ya kuongeza joto
katika nyakati za baridi na mifumo ya umeme kwenye
majengo yao. Hii imesaidia kupunguza gharama za
nishati pamoja na kiwango cha taka kinachopelekwa
dampo.

iv. Kurejeleza karatasi zilizotumika: Kampuni PwC
imeingia makubaliano na Kampuni ya Kijerumani ya
Steinbeis inayojihusisha na utengenezaji wa karatasi
kwa ajili ya kurejeleza karatasi zilizokwisha kutumika.
Kampuni ya PwC huzinunua tena karatasi hizo baada
ya kurejelezwa. Kwa wastani PwC hurejeleza karatasi
walizotumia kwa takribani mara 20.

v.  Kurejeleza Sare za Kazini. Kampuni ya PwC imeanzisha
mfumo wa kuhakikisha mtumishi anarudisha sare
ya zamani kabla hajapatiwa sare mpya. Kampuni hii
imeingia katika mashirikiano na kampuni ya JMP Wilcox,
wataalamu wa kurejeleza nguo ambao hubadilisha
nguo zinazorejelezwa kuwa bidhaa nyingine.

2.3 Mfumo wa Dhana ya Punguza, Tumia tena
na Rejeleza

2.3.1 Tafsiri ya Mfumo wa Punguza, Tumia Tena na
Rejeleza katika Usimamizi wa Taka Ngumu

Dhana ya Punguza, Tumia Tena na Rejeleza inamaanisha
kupunguza kiasi cha taka kinachozalishwa katika maeneo
mbalimbali katika shughuli za kila siku na hatimaye kupunguza
kiasi cha taka kinachosafirishwa kwenda dampo.



Kiporir h’.-

Chogue ko Mwisha

Penguaa kionl cha teka unczsaaliha
kortiko shughull 2o kil siky

Tumia bidhoa zoidl ya mara maje

TUMIA TENA oxi Fobabithe oo kwo mokmir)
mengies

Tusris pokes koma meligholi yo
utengenezo bidhoa au khu kipya
Pata sishatl gk katiko ko
sifizcge

TUP-ﬁ. mﬂm toka siizobokia

Kielelezo Na. 6: Mfumo wa Punguza, Tumia tena na Rejeleza katika
Usimamizi na Udhibiti wa Taka ngumu.

a) Punguza

Mbinu hii inahusisha kupunguza uzalishaji wa Taka. Miongoni
mwa mifano ya kupunguza uzalishaji wa taka ni kama vile:

i.

iii.

Kupunguza manunuziya vitu visivyo vya lazima, kununua
bidhaa kwa pamoja na kutumia vibebeo vinavyohifadhi
bidhaa nyingi kwa wakati mmoja kama vile vikapu. Hali
hii inasaidia kupunguza idadi ya vifungashio ambavyo
vinaongeza uzalishaji wa Taka.

Ununuaji na utumiaji wa bidhaa zinazodumu kwa
muda mrefu pia ni sehemu ya utekelezaji wa mbinu ya
kupunguza uzalishaji wa taka.

Kupunguza matumizi ya karatasi kwa kutumia mifumo
ya kielektroniki kama vile barua pepe na kanzidata.

Kuepuka kununua vibebeo vya vyakula pale unaponunua
vyakula vya pakiti ambavyo vinaweza kushikwa
mkononi.



V.  Matumizi ya vibebeo vinavyobeba bidhaa nyingi kwa
pamoja

Kielelezo Na. 7: Mfano wa kibebeo cha bidhaa nyingi kwa pamoja.

b) Tumia tena

Mbinu hii inahusisha utumiaji wa taka kwa matumizi mengine
tofauti na matumizi ya awali yaliyokusudiwa. Mifano ya
utekelezaji wa Mbinu hii ni kama vile:

i.  Vyakula vilivyobaki vinaweza kutumika kulishia mifugo

Kielelezo Na. 8: Mabaki ya vyakula yakitumika kama chakula cha
mifugo.



ii. Mabaki ya vitu vinavyooza vyaweza kutumika
kutengenezea mbolea kwa ajili ya kilimo, cha msingi
ni kuhakikisha afya ya binadamu inazingatiwa katika
matumizi hayo.

iii. Ndoo za rangi baada ya kuisha rangi kutumika kama
vyombo vya kuoteshea na kutunza maua.

iv.  Matumizi ya vitambaa badala ya “tissues” au matumizi
ya kalamu zinazoweza kujazwa wino (ink refilled pen)
au Matumizi ya betri zinazoweza kuchajiwa.

v.  Samani chakavu (viti, meza, makabati) kukarabatiwa
na kutumika tena.

Kabla Baada

Kielelezo Na. 9: Makabati yaliyokarabitiwa na kutumika tena.



vi. Matumizi ya vyombo vinavyoweza kuoshwa na kutumika
tena badala ya kutumia vyombo visivyoosheka
“disposables”

vii. Kutumia Majagi na vikombe badala ya chupa za maji
kwenye vikao mbalimbali

c) Rejeleza

Mbinu hii inahusisha utumiaji wa taka kama malighafi ya
kuzalisha bidhaa nyingine.

i.  Chupa za plastiki zinaweza kutumika kama malighafi
kutengeneza bidhaa nyingine za plastiki kama vile
mazulia, mapazia, kamba na chupa.

Kielelezo Na. 10: Chupa za plastiki zimerejelezwa na kutengenezwa
fulana.



ii.  Matairi ya magari yanaweza kuengenezwa samani

Kielelezo Na. 11: Matairi chakavu yanaweza kutengenezwa
samani.

iii. Taka zinazooza zinaweza kutengenezwa mkaa jadidifu.

Kielelezo Na. 12: Taka zonazooza zinaweza kutengenezwa mkaa
jadidifu.



2.3.2 Faida ya Mwongozo

a) Kupunguza kiasi cha taka kinachozalishwa na kusafirishwa
kwenda dampo.

b) Kuongezeka upatikanaji wa malighafi viwandani na hivyo
kupunguza matumizi ya rasilimali ghafi.

c) Upatikanaji wa malighafi kwenye viwanda vya kurejeleza
taka.

d) Kuongeza upatikanaji wa mbolea (Mboji).
e) Kuongeza muda wa matumizi ya madampo ya kisasa.

f) Kuongezeka kwa fursa za ajira na kodi zitokanazo na
viwanda vya urejelezaji wa taka.

2.3.3 Walengwa wa Mwongozo

Mwongozo huu unalenga kutumiwa na wadau mbalimbali
ikiwemo: Wazalishaji wa taka ngumu zikiwemo Kaya; Maeneo
ya biashara; Vyombo vya usafiri wa nchi kavu; Taasisi zikiwemo
Wizara, ldara za Serikali na Sekta binafsi; Viwanda; Mamlaka za
Serikali za Mitaa; Taasisi za Elimu; Watoa huduma za uzoaji wa
taka ngumu; na Warejelezaji wa taka.



SURA YA TATU

3.0 MWONGOZO WA UTEKELEZAJI WA
MFUMO WA PUNGUZA, TUMIA TENA NA
REJELEZA (PTR)

3.1 Lengo la Mwongozo

Lengo la Mwongozo huu ni kuweka mfumo unaowezesha
kupunguza uzalishaji wa taka, kuhamasisha matumizi mbadala
ya taka na kuongeza kasi ya urejelezaji wa taka nchini kwa
kutumia dhana ya Punguza, Tumia tena na Rejeleza.

3.2 Madhumuni ya Mwongozo

Mwongozo huu unatoa maelekezo mahsusi ya namna ya
kutekeleza dhana ya Punguza, Tumia tena na Rejeleza kwa
makundi mahususi yanayohusisha uzalishaji mkubwa wa taka
ngumu. Uzalishaji huu mkubwa wa taka ngumu unahusisha
maeneo mbalimbali ikiwa ni pamoja na maeneo ya Makazi ngazi
ya kaya, Maeneo ya biashara kubwa na ndogo hususan masoko,
maduka makubwa na madogo, maghala ya kuhifadhi bidhaa
mbalimbali, karakana, migahawa, hoteli vituo vya usafiri na
nyumba za kulala wageni. Aidha, maeneo mengine ni pamoja na
taasisi za Serikali na binafsi. Taasisi za elimu zikiwemo Shule za
awali, msingi sekondari; vyuo vya kati na juu, viwanda shughuli
za ujenzi na sehemu za huduma za afya.

3.3 Maeneo ya utekelezaji wa Mwongozo

Maeneo yatakayohusika na utekelezaji wa Mwongozo huu ni
pamoja na makazi, biashara, viwanda, taasisi mbalimbali kama
vile wizara na idara za serikali, taasisi za elimu, viwanda, sekta



ya ujenzi, maeneo ya huduma za afya na watoa huduma za
ukusanyaji wa taka.

3.1.1 Maeneo ya makazi ngazi ya Kaya

Taka ngumu zinazozalishwa katika ngazi ya kaya hujumuisha
taka mbalimbali zikiwemo taka zinazooza zikihusisha mabaki
ya chakula, taka za jikoni, majani na matawi ya miti, nyasi za
bustani, mbao, karatasi, maboksi, plastiki, Vyuma chakavu,
kioo, taka zitokanazo na vifaa vya umeme na elektroniki, na
zile zitokanazo na shughuli za ujenzi. Aidha, katika kuhakikisha
tunalinda mazingira yetu, afya ya binadamu na kupunguza
gharama za udhibiti na usimamizi wa taka ngumu ni muhimu
kutumia mbinu mbalimbali ambazo ni pamoja na kutumia dhana
ya punguza uzalishaji wa taka, tumia tena na rejeleza taka kwa
maendeleo endelevu ya nchi yetu.

a) Punguza

Hatua zifuatazo zinaweza kuchukuliwa katika ngazi ya kaya
kwa lengo la kupunguza kiasi cha ujazo wa taka ngumu
zinazozalishwa.

i.  Kununua bidhaa kwa kiasi kinachohitajika tu.

ii.  Kununua bidhaa kwa jumla ili kupunguza kiasi cha
vifungashio ambavyo baadaye huishia kuwa taka.

iii. Kutumia vibebeo maalumu vya kudumu kama vile
vikapu kwa ajili ya kubebea bidhaa.

iv.  Kununua bidhaa ambazo zinadumu kwa muda mrefu ili
kupunguza manunuzi ya mara kwa mara.

V.  Kuchambua na kuuza au kugawa vitu ambavyo
havihitajiki kama vile vyakula, nguo, makopo na
vinginevyo kwa watu wengine wenye uhitaji.



vi. Kuhifadhi vitu vile ambavyo vinaweza kutumika
baadaye ili visiharibike na kuwa taka mfano vyakula
(ndizi, mihogo, viazi) vinavyokaushwa kwa kutumia jua
ili viweze kutumika badaye.

Kwa kufuata hatua hizi tunaweza kupunguza kiasi kikubwa cha
taka ngumu zinazozalishwa kwenye ngazi ya kaya.

b) Tumia Tena

Katika kuhakikisha kuwa taka ngumu zinatumika tena ni muhimu
kukuza uelewa wa kutambua thamani ya taka ulizonazo na
kuzipa matumizi mbadala ambayo yataleta faida kwa jamii. Ili
kutekeleza dhana ya Tumia Tena wahusika katika ngazi ya kaya
wanapaswa kuzingatia masuala yafuatayo: -

i.  Kutumia mabaki ya bidhaa zinazooza kutengenezea
mbolea kwa ajili ya kilimo, bustani na maua

ii.  Kutumia mabaki ya vyakula kulishia mifugo kama vile
paka, mbwa na kuku

iii.  Kutumia ndoo, makopo na chupa zilizokwishatumika
kupandia maua na urembo

iv.  Nguo ambazo hazitumiki tena kama mavazi zaweza
kupewa matumizi mengine kama kugawa kwa wahitaji,
kudekia, kutengenezea makochi au sehemu yeyote
inayofaa kuzitumia

c) Rejeleza

Katika kutekeleza dhana ya Rejeleza, baadhi ya taka
zinazozalishwa majumbani hususan plastiki, kioo, chuma
chakavu, taka za vifaa vya umeme na elektroniki zinaweza
kurejelezwa na kuwa malighafi ya viwandani, masuala yafuatayo



wanapaswa kuzingatia:-

i

iii.

Chambua, tenganisha na hifadhi taka zenye asili ya
chuma ili kupata malighafi ya kutengenezea bidhaa
nyingine. Taka hizo zinaweza kuuzwa kwa wenye
viwanda vya urejelezaji na kuwa chanzo cha mapato

Chambua, tenganisha na hifadhi taka zitokanazo na
vifaa vya kielektroniki na umeme kama vile Kompyuta
mbovu, simu mbovu, betri na vifaa vya umeme vya
majumbani. Taka hizi zinaweza kuuzwa kwa wafanya
biashara wa viwanda vidogo na mafundi wenye uhitaji
wa vifaa hivyo

Chambua, tenganisha na hifadhi taka zenye asili
ya plastiki, kioo na kuziuza kwa wenye viwanda vya
urejelezaji wa vifaa hivyo ili vitengeneze bidhaa
nyingine za plastiki, kioo au kuwa malighafi ya
kutengeneza bidhaa nyinginezo

3.1.2 Maeneo ya biashara

Taka zinazozalishwa katika maeneo ya biashara kama vile
Masoko, maduka makubwa na madogo, maghala, Karakana,
Kantini, Migahawa, Hoteli na nyumba za kulala wageni ni pamoja
na: taka zitokanazo na vifaa vya plastiki, vifaa vya umeme na
elektroniki, Vyuma chakavu, Chupa (kioo), na Taka zinazooza
kama vile mabaki ya chakula, mbao na karatasi.

Katika kutekeleza dhana ya PTR katika maeneo ya biashara ni
muhimu kuzingatia masuala yafuatayo:-

a) Punguza

i

Kufungasha bidhaa mbalimbali kwa kutumia vifungashio



iii.

vichache ili kupunguza uzalishaji wa taka katika
maeneo ya biashara

Kununua na kuuza bidhaa za kieletroniki na umeme
zenye ubora ili kupunguza ongezeko la uzalishaji wa
taka zitokanazo na vifaa hivi

Kuepuka kununua vifaa chakavu vya umeme na
kielektoniki ili kupunguza ongezeko la uzalishaji wa
taka zitokanazo na vifaa hivi

Kununua bidhaa za kioo zenye ubora na ujazo mkubwa
zinazoweza kutumika zaidi ya mara moja katika
shughuli za mahoteli, migahawa nyumba za kulala
wageni ili kupunguza uzalishaji wa Taka unaoweza
kutokana na bidhaa hizo

Kuchapisha nyaraka pande zote mbili za karatasi badala
ya upande mmoja ili kupunguza uzalishaji wa taka

b) Tumia tena

i.

iii.

Kutumia taka ngumu zinazooza kutoka kwenye masoko,
migahawa, mahoteli, maduka makubwa kama vile
mabaki ya chakula kama chakula cha mifugo

Kutumia vyombo vya plastiki vinavyoweza kutumika
zaidi ya mara moja mfano mitungi ya kuhifadhi maji
ili kupunguza uzalishaji wa taka utokanao na chupa za
plastiki

Migahawa, kantini na hoteli, kutumia vyombo
vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja kuhifadhia
vyakula badala ya magezeti, au aluminium foils

Kuchambua, kutenganisha na kukarabati vifaa umeme
na kielektroniki vyenye hitilafu ndogo ili vitumike tena



Vi.

ii.

iii.

iv.

Kutumia maboksi yatokanayo na vifungashio kwa
matumizi mengine

Matairi chakavu yatumike kwa ajili ya kuzalisha
nishati na kukarabati (retread) matairi hayo ili yaweze
kutumika tena kwa lengo la kupunguza taka

Rejeleza

Mabaki ya vitu vinavyooza kama vile mabaki ya vyakula,
matunda, vifungashio vitokanavyo na mazao ya kilimo
yarejelezwe ili kutengeza mboji kwa matumizi ya
shughuli za kilimo

Taka zenye asili ya chuma kama vile chuma chakavu
zikusanywe, zihifadhiwe na ziuzwe kwa mujibu wa
Kanuni ya Udhibiti wa Taka hatarishi

Taka zitokanazo na bidhaa za plastiki kama vile chupa
za plastiki zikusanywe, zihifadhiwe na kupelekwa
kwenye viwanda vya kurejeleza

Taka zitokanazo na vifaa vya umeme na kielektroniki
ikiwa ni pamoja na betri chakavu zikusanywe,
zihifadhiwe na kusafirishwa kwa mujibu wa Kanuni ya
Udhibiti wa Taka hatarishi

Taka zinazotokana na mabaki ya vyakula yanayozalishwa
katika maeneo ya biashara, zitumike kuzalisha
mbolea itakayotumika kwenye bustani au kuuzwa kwa
wafanyabishara wanaozalisha mboji

3.1.3 Taasisi

Taasisi zinazohusishwa ni Wizara, Wakala na Idara za Serikali
pamoja na Taasisi Binafsi. Katika utekelezaji wa majukumu



yao ya kila siku taasisi hizi pia huzalisha taka ikiwa ni pamoja
na taka ngumu. Taka zinazozalishwa kwa kiasi kikubwa ni zile
zitokanazo na karatasi, vifungashio, vibebeo, mabaki ya chakula
na vyombo vya kulia chakula, chupa za plastiki, vifaa vya umeme
na elektroniki. Kwa kutumia mwongozo huu Taasisi zitafaidika
kwa kupunguza gharama za ununuzi wa bidhaa na gharama za
ukusanyaji na utupaji taka na hivyo kuchangia katika hifadhi ya
mazingira na maendeleo endelevu. Katika kutekeleza dhana ya
PTR katika Taasisi masuala yafuatayo yazingatiwe: -

a) Punguza

i

ii.

ifi.

iv.

Vi.

vii.

viii.

Kuhakiki kwa makini na kuchapisha nyaraka pande
mbili ili kupunguza taka zinazotokana na karatasi

Kutunza nyaraka mbalimbali kwenye mitandao na
kanzidata

Kuandaa na kusambaza taarifa mbalimbali kwa njia ya
barua pepe

Kutumia vitambaa vinavyoweza kutumika zaidi ya mara
moja katika kufanya usafi

Kuepuka matumizi ya bidhaa zinazotumika mara moja
tu na kutupwa kama vile sahani vikombe, vijiko na
mirija ya plastiki

Kutumia chupa kubwa za maji ya kunywa badala ya

kununua chupa ndogo ndogo ili kupunguza taka za
plastiki

Kurudisha vifungashio kama vile makasha, maboksi na
makopo kwa wazalishaji au wasambazaji wa bidhaa

Kama kuna ulazima wa taarifa fupi “memos”
zilizochapishwa zipitishwe kwa kila mfanyakazi au
ziwekwe kwenye mbao za matangazo



Xi.

Xii.

Xiii.

Katika mikutano nyaraka za rejea zisichapishwe ila
ziwasilishwe kwa wahusika kabla ya mkutano kwa barua
pepe na wakati wa mkutano zioneshwe kielektroniki.

Ikiwa ni lazima kuchapisha nyaraka, zichapishwe
nakala chache zitakazotumika kwa kushirikiana

Kuanzisha mfumo wa kielektroniki wa kutuma nyaraka
kwa watumishi

Kutumia vyombo vya kunywea chai/maji vinavyoweza
kutumika zaidi ya mara moja ili kupunguza matumizi
ya vyombo vinavyotumika mara moja kama chupa za
plastiki haswa katika mikutano ya ndani

Kununua bidhaa zenye ubora na zinazodumu kwa muda
mrefu

b) Tumia tena

i

iii.

Kama kuna bidhaa ambazo hazihitajiki ofisini kwako
lakini bado zinaweza kutumika zitoe kwa watu au
taasisi nyingine ili ziendelee kutumika. Bidhaa hizo
ni kama vile maboksi ya vifungashio, betri za kuchaji,
mashine za kubania karatasi

Tumia tena karatasi zilizokwisha kutumika upande
mmoja kuchapisha rasimu za taarifa na nyaraka

Kutumia ndoo na makopo ya plastiki yaliyokwisha
kutumika kwa ajili ya kupanda maua

Kusanya mabaki ya chakula ili yatumike kama chakula
cha mifugo



c)

iii.

Rejeleza

Kusanya, tenganisha, hifadhi vizuri na peleka taka
zinazorejelezwa kama vile karatasi na chupa za plastiki
katika viwanda vya kurejeleza

Tumia karatasi zilizotumika kama malighafi kwa ajili
ya kutengenezea bidhaa nyingine kama vile bahasha,
vinyago, mbao za matangazo na mkaa mbadala

Kusanya, tenganisha, hifadhi vizuri taka zinazooza na
kutengenezea mboji na mbolea zitakazotumika katika
bustani

3.1.4 Taasisi za elimu

Maeneo ya taasisi za elimu kama vile shule za awali, msingi,
sekondari na vyuo ni mojawapo ya wazalishaji wa taka ngumu.
Taka zinazozalishwa katika maeneo haya kwa kiasi kikubwa ni
karatasi, taka zinazooza na taka za plastiki, taka zitokanazo na
vifaa vya umeme na kielektroniki. Katika kutekeleza dhana ya
PTR katika Taasisi za elimu masuala yafuatayo yazingatiwe: -

a)

i

iii.

Punguza

Tumia zaidi vifaa vya Kkielektroniki kwa ajili ya
kufundishia badala ya kuchapisha kwenye karatasi ili
kupunguza uzalishaji wa taka

Hakiki kwa makini na chapisha nyaraka pande mbili ili
kupunguza taka zinazotokana na karatasi

Tunza nyaraka mbalimbali kwenye mitandao na
kanzidata ili kupunguza kuchapa

Andaa na sambaza taarifa mbalimbali kwa njia ya
barua pepe



vi.

b)

c)

iii.

Kununua vifaa vya umeme na kielektroniki vyenye
ubora ili kupunguza ongezeko la uzalishaji wa taka
zitokanazo na vifaa hivi

Tumia vyombo vyenye ubora kwa ajili ya kuhifadhi
vyakula ili kupunguza taka

Tumia tena

Chambua, tenganisha na karabati vifaa vya umeme na
kielektroniki vyenye hitilafu kidogo ili vitumike tena

Kutumia tena karatasi zilizokwisha kutumika upande
mmoja

Kutumia mabaki ya chakula kama chakula cha mifugo

Kutumia ndoo na makopo ya plastiki yaliyokwisha kwa
ajili ya kupanda maua katika meneo ya shule na vyuo

Rejeleza

Kutumia karatasi zilizotumika kama malighafi kwa
ajili ya kutengenezea bidhaa nyingine mfano; mkaa,
vinyago na mbao za matangazo

Kutumia mabaki ya Taka za chakula, majani na matawi
ya miti kwa ajili ya kutengenezea mboji

Kukusanya taka za plastiki na kuzipeleka katika viwanda
vya kurejeleza ili kutengeneza bidhaa nyingine

Tumia karatasi, maboksi kwa ajili ya kutengezea
vibebeo



1.1.5 Viwanda

Kwa muktadha wa mwongozo huu, viwanda ni maeneo maalum
yanayochakata malighafi kutengeneza bidhaa nyingine kama
vile Viwanda vya nguo, Vinywaji, Chakula, Vifaa vya ujenzi,
Karatasi, Mbao, Madawa na Vifungashio. Taka zinazozalishwa
katika maeneo hayo ni pamoja na: Taka za Plastiki, Vyuma
chakavu, Chupa za kioo, taka zinazooza, mbao, karatasi, Vifaa
vya umeme na electroniki, pamoja na taka za kemikali na
vifungashio vyake. Aidha, taka za kemikali na vifungashio vyake
zikusanywe, zihifadhiwe na kusafirishwa kwa mujibu wa Kanuni
ya Udhibiti wa Taka hatarishi.

Katika kutekeleza dhana ya PTR katika maeneo ya Viwanda
masuala yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa:-
a) Kupunguza

i.  Kutumia teknolojia za uzalishaji bora viwandani kwa
lengo la kupunguza uzalishaji taka

ii.  Kununua na kutumia malighafi zenye ubora ili
kupunguza uzalishaji wa taka

iii. Kutumia malighafi zenye kiwango kidogo cha viambata
sumu ili kupunguza uzalishaji wa taka sumu

iv. . Kununua malighafi kwenye vifungashio vichache

v.  Kuzalisha bidhaa zenye ubora ambazo hazitaharibika
kwa haraka ili kupunguza manunuzi ya mara kwa mara

b) Tumia tena

i.  Kutumia vifungashio vya malighafi kwa matumizi
mengine au kama malighafi ya viwanda vingine

ii.  Kuchambua, kutenganisha na Kufanya marekebisho ya



baadhi ya vifaa mfano vifaa umeme na kielektroniki
vyenye hitilafu kidogo ili viweze kutumika tena na
kupunguza uzalishaji wa taka

c) Rejeleza

i

ii.

iii.

Kuchambua, kutenganisha na kuhifadhi taka zinazoweza
kurejelezwa kwa kuziwekwa katika sehemu tofauti na
taka ambazo haziwezi kurejelezwa

Kuchambua na kutenganisha bidhaa ambazo hazikufikia
kiwango cha ubora ili zitumike kama malighafi katika
kiwanda husika au kiwanda kingine

Kutumia taka za viwandani kuzalisha nishati mfano
viwanda vya kuchakata mkonge

3.1.6 Sekta ya ujenzi

Shughuli za ujenzi wa miundombinu mbalimbali ikiwemo ujenzi
wa makazi huambatana na uzalishaji wa taka mbalimbali
ikiwemo taka ngumu. Hivyo, katika kuhakikisha shughuli za
ujenzi haziathiri mazingira ni muhimu kuhamasisha matumizi ya
dhana ya punguza, tumia tena na rejeleza taka ngumu. Katika
kutekeleza dhana hii masuala yafuatayo yazingatiwe ili kuleta
ufanisi katika shughuli za usimamizi na udhibiti wa taka.

a) Punguza

i

ii.

Nununua vifaa vya ujenzi kulingana na mahitaji halisi
ili kupunguza uzalishaji wa taka utokanao za sekta ya
ujenzi (mfano rangi, mbao, saruji n.k)

Fanya ununuzi wa pamoja wa vifaa vya ujenzi ili
kupunguza vifungashio ambavyo baadaye huishia kuwa
taka ngumu.



iii.

b)

iii.

3.1.7

Azima au kodi baadhi ya vifaa badala ya kuvinunua,
mfano mbao za kufungia zege

Tumia tena

Tumia mabaki ya kokoto kama chanzo cha mchanga
kwenye shughuli za ujenzi ili kupunguza utupaji holela
wa mabaki hayo kwenye mazingira

Tumia mabaki ya matofali kutoka kwenye majengo
yanayobomolewa kwa ajili ya vifusi

Rejeleza
Tumia mabaki ya mbao kama nishati

Rejeleza taka za ujenzi zinazooza kutengeneza mboji
au chakula cha kuku

Chambua, hifadhi na tenganisha taka zinazorejelezeka
na kuzihifadhi na baadaye kuzipeleka kwenye viwanda
vya urejelezaji

Kutumia taka ngumu zitokanazo na shughuli za ujenzi
kutengeneza tofali na kuzitumia kwenye shughuli za
ujenzi

Huduma za afya

Taka zitokanazo na huduma za afya zinahusisha taka
zinazozalishwa katika hospitali, Vituo vya afya, zahanati, vituo
vya utafiti wa afya, maabara za huduma za afya ya binadamu
na mifugo. Baadhi ya taka ngumu zinazozalishwa kutokana na
huduma za afya ni pamoja na chupa na makopo ya dawa na
kemikali, chupa na makopo ya sampuli, sindano na mirija ya
maji na damu na vifungashio. Aidha, katika kutekeleza dhana ya



PTR watoa huduma za afya wazingatie yafuatayo;

ii.

iii.

iv.

vi.

b)

Punguza

Kadiri inavyowezekana nunua vifaa tiba vya matibabu
vinavyoweza kutumika tena ili kupunguza taka
zitokanazo na bidhaa zinazotumika mara moja

Nunua kiasi kidogo cha kemikali na dawa kulingana na
mahitaji ili kupunguza uwezekano wa dawa kuharibika
na kuwa taka

Nunua kemikali za hospitali kwa pamoja ili kupunguza
kiasi cha taka zitokanazo na vifungashio vya kemikali

Kagua tarehe ya kuisha kwa dawa na usiruhusu dawa
ambazo muda wa matumizi uliobaki ni mfupi na
unapotumia dawa, anza kutumia dawa za zamani

Katika manunuzi ya bidhaa tumia watoa huduma
wanaoweza kuleta bidhaa kidogo kidogo kwa haraka na
wanaokubali kurudisha bidhaa ambazo hazijafunguliwa
na wanaotoa huduma ya kukusanya taka zitokanazo na
bidhaa zao

Tumia vifaa vichache vya usafi katika kutoa huduma za
usafi ili kupunguza uzalishaji wa taka

Rejeleza

Shughuli za huduma za afya huambatana na uzalishwaji wa
taka hatarishi na taka zisizo hatarishi ambapo baadhi ya taka
hizo zinaweza kurejelezwa kama vile karatasi, vifungashio na
maboksi. Aidha, Taka hatarishi pia zinaweza kutumika kuzalisha
nishati kwa matumizi mengine iwapo zinatibiwa ili kuondoa
vimelea vya magonjwa.



iii.

Kusanya, tenganisha, takasa na hifadhi vizuri
vifungashio vya bidhaa za matibabu na peleka kwa
wanaorejeleza

Kuchoma au kuteketeza (Incinerate) taka za hospitali
ili kuzalisha nishati

Kusanya, tenganisha, safisha na hifadhi chupa
zilizokuwa na bidhaa hatarishi na peleka kwenye
viwanda vyenye uwezo wa kurejeleza chupa hizo

Tenganisha mabaki ya chakula na taka nyingine za
hospitali ili yatumike kwa ajili ya kutengenezea mboji



SURA YA NNE

4.0 MAJUKUMU YA WADAU KATIKA

UTEKELEZAJI WA MWONGOZO

Katika kuwezesha utekelezaji wa dhana ya PTR katika maeneo
mbalimbali ikiwa ni pamoja na maeneo ya Makazi ngazi ya kaya,
Maeneo ya biashara kubwa na ndogo hususan masoko, maduka
makubwa na madogo, maghala ya kuhifadhi bidhaa mbalimbali,
karakana, migahawa, hoteli vituo vya usafiri, nyumba za kulala
wageni na Taasisi zitakuwa na majukumu yafuatayo;

a) Maeneo ya Makazi ngazi ya kaya

i

Kuweka vyombo vitatu vya kutenganisha taka na
kuhakikisha vimewekewa alama kulingana na makundi
matatu ya taka zinazozalishwa (taka zinazooza, taka
za plastiki na taka nyinginezo)

b) Maeneo ya biashara

i

ii.

iii.

iv.

Kuhamasisha wateja kubadili tabia na mitazamo kuhusu
udhibiti wa taka ngumu na uhamasishaji wa dhana ya PTR

Kuweka vyombo vitatu vya kutenganisha na kukusanyia
taka vyenye mifuniko vikiwa na alama ya kutenganisha
taka zinazooza, zisizooza na hatarishi

Kuwa na makubaliano na wazabuni yanayolenga
kupunguza vifungashio visivyo vya lazima, kutumika
tena au vile vinavyoweza kurejelezwa

Kuainisha fursa mbalimbali zilizopo katika utekelezaji
wa dhana ya PTR



c) Taasisi

i.  Kuhakikisha kuwepo vyombo vitatu vya kutenganisha
taka (taka zinazooza, taka zisizooza na taka hatarishi)

ii.  Kutoa mafunzo kwa wafanyakazi kwa ajili ya kubadili
tabia na mitazamo kuhusu udhibiti wa taka ngumu na
uhamasishaji wa dhana ya PTR

iii. Kuweka tangazo karibu na mashine ya kuchapisha
ikielekeza uchapishaji ufanyike kwa kazi zenye ulazima
tu

iv.  Kuhamasisha utenganishaji wa taka ngumu katika
chanzo kuwezesha utekelezaji wa dhana ya PTR

v.  Kutenga eneo la kukusanyia Taka ngumu zinazoweza
kurejelezwa katika Taasisi

vi. Kuingiza vipengele vinavyohusu utekelezaji wa PTR
kwenye mikataba yote wanayoingia

d) Taasisi za elimu

i.  Kutoa mafunzo kwa wanafunzi/wanavyuo/wafanyakazi
kwa ajili ya kuwajengea utamadani na mitazamo
kuhusu udhibiti wa taka ngumu na uhamasishaji wa
utekelezaji wa dhana ya PTR

ii. Kuweka vyombo vitatu vya kutenganisha taka (taka
Zinazooza, zisizooza na hatarishi) katika maeneo
mbalimbali yaliyopo kwenye Taasisi husika

iii. Kuteua msimamizi atakayeratibu utekelezaji wa dhana
ya PTR

iv.  Kuunda au kutumia klabu za wanafunzi/wanavyuo ili
kuhamasisha utekelezaji wa PTR



vi.

vii.

Kushindanisha na kutoa motisha kwa wanafunzi katika
utekelezaji wa mpango wa PTR.

Kuainisha wadau ambao wanaweza kushirikiana nao
katika kutekeleza PTR

Taasisi za elimu kuhakikisha taka zinazozalishwa
katika maeneo yao zinapunguzwa, zinatumika tena
kwa shughuli nyingine au zinarejelezwa kwa ajili ya
matumizi mengine

e) Viwanda

i.

iii.

vi.

Vii.

viii.

Kuhakikisha kuwepo vyombo vitatu vya kutenganisha
taka (taka zinazooza, taka zisizooza na taka hatarishi)

Kuhamasisha utenganishaji wa taka ngumu katika
chanzo kuwezesha utekelezaji wa dhana ya PTR

Kutenga eneo la kukusanyia Taka ngumu zinazoweza
kurejelezwa katika kiwanda

Kuhakikisha upatikanaji wa rasilimali zitakazowezesha
utekelezaji wa Mwongozo

Kuingiza vipengele vinavyohusu utekelezaji wa PTR
kwenye mikataba yote wanayoingia

Kuweka miundombinu ya kukusanya na kutenganisha
taka zitokanazo bidhaa zinazalishwa na kiwanda husika
katika maeneo maalumu

Kuhakikisha taka zinazotokana na mchakato wa
urejelezaji kwa kiasi kikubwa zinatumika tena kama
malighafi

Kuandaa taarifa za urejelezaji ikiainisha kiasi na aina
ya taka ngumu zinazorejelezwa



Xi.

Kuhakikisha matumizi ya teknolojia sahihi kwa lengo la
kupunguza kiasi cha taka kinachozalishwa

Kutenga eneo la kukusanyia Taka ngumu zinazoweza
kurejelezwa katika kiwanda

Kuhakikisha kuwepo vyombo vitatu vya kutenganisha
taka (taka zinazooza, taka zisizooza na taka hatarishi)

f) Watoa huduma za afya

i.

iii.

Kuweka vyombo vyenye alama maalumu kwa ajili
ya kutenganisha taka hatarishi na taka za kawaida
zinazozalishwa

Kutenga eneo maalumu kwa ajili ya kuhifadhi taka
ngumu zinazoweza kurejelezwa au kutumika tena

Kutoa elimu na kuhamasisha jinsi ya taka
zinavyotenganishwa kutokana na alama zilizowekwa
kwenye vyombo

g) Watoa huduma za uzoaji wa taka ngumu

Watoa huduma ya uzoaji wa taka ngumu watekeleze dhana ya
Punguza, Tumia tena na Rejeleza kwa kufanya yafuatayo:

i

Kutoa elimu ya utenganishaji wa taka kwa jamii na
wafanyakazi (zinazooza, zisizooza na hatarishi)

Kuweka vyombo vitatu kwenye maeneo ya muda ya
kukusanyia taka

Kusafirisha taka zikiwa zimetenganishwa

Kuhakikisha taka zinazokusanywa katika maeneo
mbalimbali zinafikishwa kwenye vituo vya urejelezaji
au dampo



SURA YA TANO

5.0 MAJUKUMU YA WASIMAMIZI WA

UTEKELEZAJI WA MWONGOZO

Mwongozo huu unatoa maelekezo mahsusi ya namna ya
kutekeleza dhana ya Punguza, Tumia tena na Rejeleza. Katika
kutekeleza Mwongozo huu, masuala yafuatayo yazingatiwe:

i

ii.

iii.

iv.

vi.

vii.

Mamlaka za usimamizi na wazalishaji wa taka ngumu
wajumuishe dhana ya PTR katika Bajeti na Mipango yao
ya maendeleo.

Kuwepo kwa Mratibu wa mpango wa dhana ya punguza,
tumia tena na rejeleza na kuunda Timu ya usimamizi

Kuwepo taarifa ya aina ya taka na hali ya uzalishaji

Kushirikishwa kwa wadau katika Mpango wa dhana ya
punguza, tumia tena na rejeleza.

Kufanyika Tathmini ya fursa za utekelezaji wa mpango
wa dhana ya punguza, tumia tena na rejeleza

Kutekeleza Programu ya dhana ya punguza, tumia tena
na rejeleza

Kufanya Ufuatiliaji na Tathmini kwa ajili ya kuboresha
Programu



5.1 Maelekezo mahsusi kwa kila mdau katika
kutekeleza Mwongozo huu ni kama
ifuatavyo:

5.1.1 Wizara yenye dhamana ya kusimamia Mazingira
na Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira

Wizara yenye dhamana ya kusimamia Mazingira itafanya

yafuatayo:

i. Kutoa elimu kwa Umma kuhusu utekelezaji wa
Mwongozo

ii.  Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa Mwongozo

5.1.2 Wizara yenye dhamana Mamlaka ya Serikali za
Mitaa

i.  Kuandaa utaratibu kuwezesha upatikanaji wa rasilimali
zitakazowezesha utekelezaji wa Mwongozo

ii.  Kufuatilia utekelezaji wa Mwongozo kwenye Mamlaka
za Serikali za Mitaa

iii. Kuwasilisha taarifa ya mwaka ya utekelezaji wa
Mwongozo kwenye Wizara yenye dhamana ya mazingira

5.1.3 Mamlaka za Serikali za Mitaa
Mamlaka za Serikali za Mitaa zitafanya yafuatavyo:
a). Kuhuisha dhana ya Punguza, Tumia tena na Rejeleza
katika Mipango yao kwa kufanya yafuatayo,

i.  Kuandaa utaratibu kuwezesha upatikanaji wa rasilimali
zitakazowezesha utekelezaji wa Mwongozo



ii.  Kuhamasisha utekelezaji wa mpango wa PTR

iii. Kuingiza vipengele vinavyohusu utekelezaji wa PTR
kwenye mikataba yote wanayoingia

iv.  Kutenga maeneo la kukusanyia Taka ngumu zinazoweza
kurejelezwa katika Kata ambayo yanaweza kuwa
kuendeshwa na kusimamiwa na Sekta binafsi, Vikundi
vya Kijamii au Mashirika yasiyo ya Kiserikali

v.  Kutoa motisha kwa wadau wote wanaonekana kufanya
vizuri katika utekelezaji wa mpango wa PTR

b). Kuratibu utekelezaji wa mpango wa dhana ya
Punguza, Tumia tena na Rejeleza

Utekelezaji wa Mpango wa dhana ya Punguza, Tumia tena na
Rejeleza utaratibiwa na Mkuu wa Idara ya mazingira na udhibiti
wa taka ngumu husika kwa kila Halmashauri na kuaandaa taarifa
na kuwasilisha Wizara yenye dhamana ya Serikali za Mitaa.

¢). Kuandaa taarifa ya aina ya taka na hali ya uzalishaji

Mamlaka za Serikali za Mitaa ziandae taarifa kuhusu aina, kiasi
na chanzo cha taka kinachozalishwa. Rejea Kiambatisho Na. 1
(Taarifa za uzalishaji wa taka ngumu).

Taarifa hizo zitaandaliwa katika ngazi ya Ofisi ya Afisa Mtendaji
wa Mtaa, Kata na Ofisi ya Mkurugenzi wa Mamlaka ya Serikali
za Mitaa. Aidha, majukumu yao katika kuandaa taarifa husika
ni pamoja na:

i.  Ofisi ya Mtendaji wa Mtaa

o Kukusanya taarifa za uzalishaji taka, Kkiasi
kinachokusanywa, watoa huduma, vifaa vinavyotumika



ii.

iii.

kukusanya na kusafirisha kutoka kwenye maeneo yake
ya kiutawala.

Kukusanya taarifa za wadau wanaojihusisha na shughuli
za PTR.

Kuandaa taarifa na kuwasilisha kwenye Ofisi Mtendaji wa
Kata (Rejea Viambatisho Na. 1 na 3)

Ofisi ya Mtendaji wa Kata

Kuwasilisha dodoso la ukusanyaji wa taarifa za uzalishaji
wa taka katika ngazi ya Mtaa.

Kuandaa taarifa ya Kata kuhusu uzalishaji taka, kiasi
kinachokusanywa, watoa huduma, vifaa vinavyotumika
kukusanya na kusafirisha kutoka kwenye maeneo yake
ya kiutawala.

Kuwasilisha taarifa ya Kata kuhusu usimamizi na udhibiti
wa taka ngumu na wadau wanaojihusisha na dhana ya
PTR kwenye Ofisi ya Mkurugenzi wa Mamlaka ya Serikali
za Mitaa. Taarifa hizo ziwasilishwe kila baada ya miezi
mitatu (3).

Ofisi ya Mkurugenzi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa

Kuwasilisha jedwali la kukusanya taarifa kwenye Ofisi
za Watendaji wa Kata kuhusu uzalishaji taka, kiasi
kinachokusanywa, watoa huduma, vifaa vinavyotumika
kukusanya, kusafirisha na wadau wanaojihusisha na
dhana ya PTR. (Rejea Kiambatisho Na.1)

Kuhamasisha uwepo kwa vifaa vya kuhifadhia taka kwa
kila kaya vitakavyotumika kupata taarifa za aina na
kiwango cha taka kinachozalishwa katika utekelezaji wa
dhana ya PTR.



d).

Kuhakikisha watendaji wa Kata kuchagua angalau
asilimia 5 ya idadi ya Kaya zake kwa ajili ya kutumika
kubaini aina za taka na kiwango cha uzalishaji.

Kuwaelekeza watoa huduma ya uzoaji taka kuchukua
taka zilizokusanywa katika kaya na kuzipeleka kwenye
eneo lililotengwa.

Kuandaa taarifa ya hali ya usimamizi na udhibiti wa taka
ngumu katika eneo lake la utawala hususan utekelezaji
wa dhana ya PTR. Taarifa hizo ziwasilishwe kwenye
Wizara yenye dhamana ya Serikali za Mitaa kila baada
ya miezi mitatu (3).

Kuwashirikisha wadau katika kuainisha fursa za
utekelezaji wa mpango wa dhana ya Punguza, Tumia
tena na Rejeleza

Mamlaka za Serikali za Mitaa zifanye tathmini ya fursa mbalimbali
zilizopo katika utekelezaji wa Mpango wa dhana ya PTR ikiwa ni
pamoja na kuainisha:

i

ii.
ifi.

iv.

V.

e).

Wakusanyaji wa taka zinazoweza kurejelezwa
Viwanda vinavyofanya urejelezaji
Watengenezaji wa mboji

Wanunuzi wa taka zinazoweza kurejelezwa
Aina ya taka zinazorejelezwa katika eneo lake

Kuandaa Programu ya utekelezaji wa Mpango wa
dhana ya Punguza, Tumia tena na Rejeleza

Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na wadau
zitaandaa na kutekeleza Mpango wa utekelezaji ambao pamoja
na masuala mengine utaainisha masuala yafuatayo:



i.  Ainaya taka zinazolengwa Kupunguzwa, Kutumika Tena
na Kurejelezwa

ii.  Kiwango cha taka kinachokusudiwa kupunguzwa

iii. Kuainisha rasilimali zitakazohitajika katika kutekeleza
mpango wa PTR

iv. Makadirio ya gharama zitakazotumika kutekeleza
dhana ya PTR
v.  Vigezo vya kupima mafanikio ya Mpango

Rejea Kiambatisho Na. 3: Mpango wa Utekelezaji wa PTR

f). Kufanya Ufuatiliaji na Tathmini kwa ajili ya kuboresha
Programu

Tathmini ya utekelezaji wa Mpango wa dhana ya punguza,
tumia tena na rejeleza ifanyike kila baada ya miezi mitatu (3)
kulingana na malengo yaliyowekwa.

5.1.4 Viwanda

Viwanda vitatekeleza dhana ya PTR kwa kufanya yafuatayo:

a). Kuteua Msimamizi wa utekelezaji wa dhana ya
Punguza, Tumia tena na Rejeleza

Msimamizi atasimamia utekelezaji wa dhana ya Punguza, Tumia
tena na Rejeleza taka na kuandaa taarifa ya hali ya uzalishaji wa
taka na utekelezaji wa PTR katika kiwanda. Taarifa hiyo ioneshe
kiasi cha taka kinachozalishwa, utekelezaji wa dhana ya PTR
na utupaji salama wa taka zinazobaki. Rejea Kiambatisho Na. 1
(Taarifa za uzalishaji wa taka ngumu).



b). Kuandaa Programu ya utekelezaji wa Mpango wa dhana
ya Punguza, Tumia tena na Rejeleza

Viwanda vitaandaa na kutekeleza Mpango wa utekelezaji ambao
pamoja na masuala mengine utaainisha masuala yafuatayo:

i. Aina ya taka zinazolengwa Kupunguzwa, Kutumika
Tena na Kurejelezwa

ii. Kiwango cha taka kinachokusudiwa kupunguzwa

iii. Kuainisha rasilimali zitakazohitajika katika kutekeleza
mpango wa PTR

iv.  Makadirio ya gharama zitakazotumika kutekeleza
dhana ya PTR

v.  Vigezo vya kupima mafanikio ya Mpango

Rejea Kiambatisho Na. 3: Mpango wa Utekelezaji wa PT



SURA YA SITA

6.0 HITIMISHO

Ikumbukwe kuwa kila mwananchi anao wajibu wa kutimiza
majukumu yaliyoainishwa katika Mwongozo huu. Aidha, wadau
wote wakiwa ni pamoja na wazalishaji wa taka ngumu, Mamlaka
za Serikali za Mitaa, watoa huduma ya uzoaji wa taka na
warejelezaji wanahimizwa kushiriki kikamilifu katika utekelezaji
wa dhana hii kwa usimamizi endelevu wa taka ngumu nchini.



Kiambatisho Na. I:

Jedwali Na. 1: Taarifa za uzalishaji wa taka ngumu

Taarifa Lengo

Idadi ya wakazi, kiasi = Kupata taarifa za kiasi cha taka

na aina ya Taka kinachozalishwa katika kila chanzo
(Makazi, ofisi, biashara, taasisi
nk.) kwa kila siku; Aina ya taka
hizo (plastiki, chuma, karatasi,
nk); Shughuli kuu zinazopelekea
uzalishaji wa taka hizo;

Aina ya usafiri, Ujazo Kupata taarifa za kiasi cha taka
kinachokusanywa kulingana na aina
mbalimbali ya vyombo vya usafiri

Kiasi cha taka Kupata taarifa ya idadi ya magari
kinachopelekwa na ujazo wake yanayoingiza taka
dampo dampo kila siku

Muda na namna ya Kupata taarifa za ratiba ya
ukusanyaji wa Taka ukusanyaji taka na namna

zinavyoukusanywa (Mf. Nyumba
kwa nyumba, sehemu maalum
iliyotengwa, nk.) ili kubaini
changamoto mbalimbali

Hali ya urejelezaji Kupata taarifa ya hali ya urejelezaji

wa taka ngumu wa taka unavyofanyika kuanzia
ngazi ya uzalishaji mpaka kwenye
dampo

Mahitaji ya Mbolea na Kupata taarifa ya fursa za uzalishaji
hali ya soko wa mbolea na tathmini ya uhitaji
wa mbolea hiyo



Kiambatisho Na. 2:

Jedwali Na. 2: Tarifa za aina ya taka na kiwango
kinachozalishwa katika maeneo ya makazi

Taka zinazooza

Taka za Plastiki

Nguo

Majani na Mbao

Ngozi

Chuma

Kioo

Taka nyingine
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